Giáo Xứ Ngọc Lâm

Tên giáo xứ Ngọc Lâm
Giáo hạt Phương Lâm
Giáo phận Xuân Lộc
Dân số 25000
Giáo dân 6
Quan thầy Tổng Lãnh Thiên Thần Micael.
Địa chỉ giáo xứ Ấp Ngọc Lâm 2, xã Phú Xuân, Tân Phú, Ðồng Nai
Email
Kênh truyền thông

BẢNG GIỜ LỄ

Thứ 2 Thứ 3 Thứ 4 Thứ 5 Thứ 6 Thứ 7 Chúa nhật Giờ lễ đặc biệt

04:30

17:30

04:30

17:30

04:30

17:30

04:30

17:30

04:30

17:30

04:30

17:30

04:30

06:30

08:30

17:30

19:00

TÓM TẮT LỊCH SỬ

Quá trình hình thành và phát triển

Tháng 03.1973, Cha Giuse Maria Phạm Quang Thiều đã dẫn 180 gia đình công giáo di cư từ miền Trung vào định cư tại cây số 130 quốc lộ 20. Ngày 04.04.1973, Đức Cha Giuse Lê Văn Ấn thành lập Giáo xứ Ngọc Lâm và nhận Thánh Cả Giuse làm bổn mạng Giáo xứ. Một năm sau, Cha Giuse Maria cùng cộng đoàn Ngọc Lâm dựng một nhà thờ bằng gỗ, ghép ván và lợp tôn làm nơi dâng lễ và cầu nguyện. Năm 1990, cộng đoàn Ngọc Lâm khởi công xây dựng nhà thờ mới (54m x 18m) và khánh thành năm 1993. Hai năm sau, Cha Giuse Trần Phú Sơn về coi sóc Giáo xứ Ngọc Lâm. Trong giai đoạn phụ trách giáo xứ, Cha Giuse cùng với cộng đoàn Giáo xứ đã xây dựng nhà xứ và nhà giáo lý. Qua các thời quý Cha quản xứ, cộng đoàn Ngọc Lâm đã có cơ sở vật chất đáp ứng đủ cho các nhu cầu mục vụ, các sinh hoạt của các hội đoàn đã đi vào nề nếp và ổn định. Năm 2013, Cha Giuse Phạm Đình Hiền về phụ trách Giáo xứ Ngọc Lâm. Cha Giuse nâng đỡ cộng đoàn Giáo xứ Ngọc Lâm tiếp tục phát triển. Năm 2017, Cha Raymunđô Trần Quốc Thắng được bổ nhiệm để tiếp tục coi sóc và hướng dẫn giáo xứ cho đến nay.

Địa dư Đông giáp xứ Thọ Lâm và xứ Quang Lâm; Tây giáp xứ Định Quán; Nam giáp xứ Đồng Hiệp; Bắc giáp xứ Quang Lâm.

Diện tích 160 km2

Ngày chầu lượt Lễ Chúa Thăng Thiên

Dòng, tu hội trong xứ hiện nay

  • Đaminh Đức Mẹ Mân Côi Lạng Sơn
  • Mến Thánh Giá Gò Vấp

Linh mục đương nhiệm Raymunđô Trần Quốc Thắng (2017-)

 Thống kê

Năm

1984

2004

2008

2012

2013

2020

Giáo dân

2540

16.565

18.715

15.072

14.639

 

Gia đình

465

3.421

4.311

3.513

3.603

 

Tu sĩ nữ

-

14

17

18

19

 

 
 

NHỮNG LINH MỤC ĐÃ PHỤC VỤ

# Hình ảnh Tên Linh Mục Chức vụ Thời gian
1 Giuse Đỗ Văn Nguyên Phó xứ 1973 - 1982
2 Giuse Maria Phạm Quang Thiều Chánh xứ 1973 - 1995
3 Giuse Trần Phú Sơn Chánh xứ 1995 - 2004
4 Giuse Đỗ Đức Chính Phó xứ 2000 - 2003
5 Giuse Phạm Ngọc Duy Phó xứ 2002 - 2006
6 Giuse Đinh Văn Huấn Chánh xứ 2004 - 2006
7 Giuse Đinh Văn Thành Phó xứ 2006 - 2007
8 Giuse Đỗ Mạnh Dũng Phó xứ 2006 - 2007
9 Gioan Bt. Nguyễn Văn Hưng Chánh xứ 15/06/2006 - 03/09/2013
10 Micae Nguyễn Chí Hùng Phó xứ 2007 - 2008
11 Giuse Nguyễn Thanh Cao Phó xứ 11/2008 - 2009
12 Vinhsơn Vũ Xuân Nhân Phó xứ 2008 - 2011
13 Gioan Bt. Phạm Đức Nhân Phó xứ 2009 - 2011
14 Anphongsô Hồ Ngọc Thắng Phó xứ 2011 - 2012
15 Phêrô Nguyễn Phi Hoàng Phó xứ 2011 - 2012
16 Augustinô Nguyễn Thứ Lễ Phó xứ 2012 - 08/2014
17 Cosma Hoàng Văn Dũng Phó xứ 2012 - 2015
18 Giuse Phạm Đình Hiền Chánh xứ 11/09/2013 - 03/08/2017
19 Giuse Phạm Đình Hiền Chánh xứ 11/09/2013 - 03/08/2017
20 Giuse Đỗ Năng Thức Phó xứ 2014 - 08/2017
21 Matthêu Lê Lực Phó xứ 2015 - 2017
22 Raymunđô Trần Quốc Thắng Chánh xứ 2017 -
23 Đaminh Nguyễn Hữu Thức Phó xứ 08/2017 - 08/09/2020
24 Phêrô Trần Anh Khôi Phó xứ 2017 - 08/09/2020
25 Giuse Vinhsơn Nguyễn Nhật Trọng Khanh Phó xứ 08/09/2020 -
26 Gioan Bt. Nguyễn Vũ Thanh Sơn Phó xứ 08/09/2020 - 10/2023
27 Martinô Nguyễn Đức Thanh Phó xứ 19/03/2022 -
28 Giuse Nguyễn Đức Huy Phó xứ 10/2023 -
29 Matthêu Nguyễn Trần Vũ Phó xứ 10/2023 -

MỘT SỐ HÌNH ẢNH GIÁO XỨ