Giáo Xứ Xuân Bình

Tên giáo xứ Xuân Bình
Giáo hạt Long Khánh
Giáo phận Xuân Lộc
Dân số 12050
Giáo dân 11619
Quan thầy Đức Mẹ Hồn Xác lên trời ( 15-8)
Địa chỉ giáo xứ Ấp Hòa Hợp, xã Bảo Hòa, Xuân Lộc, Ðồng Nai
Email
Kênh truyền thông

BẢNG GIỜ LỄ

Thứ 2 Thứ 3 Thứ 4 Thứ 5 Thứ 6 Thứ 7 Chúa nhật Giờ lễ đặc biệt

04:45

18:00

04:45

18:00

04:45

18:00

04:45

18:00

04:45

18:00

04:45

18:00

04:45

07:30

17:00

TÓM TẮT LỊCH SỬ

Quá trình hình thành và phát triển

Năm 1960, khoảng 50 gia đình quy tụ về khu vực xã Bảo Hòa, Xuân Lộc ngày nay định cư lập nghiệp và hình thành Giáo họ Phú Xuân thuộc Giáo xứ Thái Xuân do Cha Gioan Baotixita Trần Chấn Chỉnh coi sóc. Thời gian đầu, cộng đoàn Phú Xuân dựng một nhà nguyện thô sơ làm nơi đọc kinh, cầu nguyện.

Năm 1966, số giáo dân tăng lên khoảng 1000 người và Đức Cha Giuse Lê Văn Ấn nâng Giáo họ Phú Xuân lên thành Giáo xứ và lấy tên là Giáo xứ Xuân Bình, đồng thời nhận danh hiệu Đức Maria Hồn Xác Lên Trời làm bổn mạng Giáo xứ. Cùng năm, Đức Cha Giuse bổ nhiệm Cha Giuse Trịnh Quang Cảnh phụ trách Giáo xứ trong tư cách Cha xứ tiên khởi.

Năm 1970, Cha Gioan Baotixita Phan Đăng Hòe về phụ trách Giáo xứ. Một năm sau, Cha Gioan Baotixita cùng cộng đoàn xây dựng nhà thờ và nhà xứ. Năm 1987, Cha Đaminh Phạm Hiến Thành kế nhiệm Cha Gioan Baotixita phụ trách Giáo xứ Xuân Bình. Nhờ Ơn Chúa và sự tận tâm của Cha Đaminh, giáo dân Xuân Bình ngày thêm vững mạnh trong đức tin và tình mến.

Năm 2012, Cha Đaminh và cộng đoàn Giáo xứ Xuân Bình lần lượt khánh thành nhà thờ, nhà xứ, tháp chuông như hiện nay. Một năm sau, Cha Vincentê Trần Hải Ninh kế nhiệm Cha Đaminh phục vụ Giáo xứ Xuân Bình. Cha Vincentê tiếp tục giúp cho các sinh hoạt mục vụ của cộng đoàn Xuân Bình đi vào nề nếp và ổn định như hiện nay.

Ngày 24/11/2022, giáo xứ hân hoan đón chào Cha Giuse Đệ Đoàn Viết Thảo làm chánh xứ.

Địa dư Đông giáp xứ Bình Hòa; Tây giáp xứ Thái Xuân; Nam giáp xứ Thánh GiaNam Hà; Bắc giáp khu Xuân Thanh.

Diện tích 18,12 km2

Ngày chầu lượt Lễ Lá

Dòng tu trong Giáo xứ hiện nay Đaminh Thánh Tâm - Tu xá Đức Mẹ Thăm Viếng

Linh mục đương nhiệm  Giuse-Đệ Đoàn Viết Thảo (24/11/2022 - )

Thống kê

Năm

1974

1984

1989

1994

2004

2013

2020

2024

Giáo dân

1250

4519

5501

8289

7334

8200

8767

11619

Gia đình

209

654

898

2121

1523

1823

2144

2560

Tu sĩ           

13

11

11

10

11

10

 

6

NHỮNG LINH MỤC ĐÃ PHỤC VỤ

# Hình ảnh Tên Linh Mục Chức vụ Thời gian
1 Giuse Trịnh Quang Cảnh Chánh xứ 1966 - 1969
2 Phanxico Đinh Quốc Thụy Quản nhiệm 1969 - 1969
3 Đaminh Đặng Duy Hòa Chánh xứ 1969 - 1970
4 Gioan Bt. Phan Năng Hòe Chánh xứ 1970 - 1986
5 Đaminh Phạm Hiến Thành Chánh xứ 1987 - 08/2013
6 Phanxicô X. Nguyễn Quốc Tuấn Phó xứ 13/10/2010 - 14/09/2013
7 Gioan Bosco Nguyễn Văn Lịch Phó xứ 16/09/2013 - 29/09/2015
8 Vinhsơn Trần Hải Ninh Chánh xứ 2013 - 11/2022
9 Giuse Vinhsơn Nguyễn Nhật Trọng Khanh Phó xứ 28/09/2015 - 08/09/2020
10 Giuse Nguyễn Duy Phưởng Phó xứ 09/2020 - 10/2023
11 Giuse-Đệ Đoàn Viết Thảo Chánh xứ 24/11/2022 -
12 Gioan Bt. Nguyễn Vũ Thanh Sơn Phó xứ 10/2023 -

MỘT SỐ HÌNH ẢNH GIÁO XỨ