Giáo Xứ Minh Hòa

Tên giáo xứ Minh Hòa
Giáo hạt An Bình
Giáo phận Xuân Lộc
Dân số 9474
Giáo dân 5892
Quan thầy Thánh Giuse Thợ
Địa chỉ giáo xứ Ấp 1, xã Lộ 25, Thống Nhất, Ðồng Nai
Email
Kênh truyền thông https://www.facebook.com/giaoxuminhhoa

BẢNG GIỜ LỄ

Thứ 2 Thứ 3 Thứ 4 Thứ 5 Thứ 6 Thứ 7 Chúa nhật Giờ lễ đặc biệt

04:30

18:00

04:30

18:00

04:30

18:00

04:30

18:00

04:30

18:00

04:30

17:00

04:30

07:30

17:00

TÓM TẮT LỊCH SỬ

Quá trình hình thành và phát triển
Giáo xứ Minh Hòa nằm trong địa bàn xã Lộ 25. Dân cư ở đây chủ yếu là dân di cư theo phong trào kinh tế mới và sinh sống bằng nghề làm rẫy. Ngày 25.12.1978, Cha Đaminh Đinh Viết Tiên cùng hai Thầy Sáu đến đây quy tụ giáo dân trong vùng và lập nên cộng đoàn Minh Hòa. Khi mới thành lập, Cha Đaminh cùng hai Thầy Sáu và cộng đoàn Minh Hòa dựng tạm ngôi nhà nguyện đầu tiên bằng gỗ, mái tôn để làm nơi dâng lễ và cầu nguyện. Ban đầu, cộng đoàn này gồm 7 họ đạo, sau một thời gian ổn định, Đức Cha Phaolô Maria Nguyễn Minh Nhật sáp nhập thêm hai giáo họ Thánh Tâm thuộc Giáo xứ Bình Sơn và giáo họ Giuse thuộc Giáo xứ Xuân Quế. Năm 1991, Cha Đaminh cùng với cộng đoàn Minh Hòa xây dựng nhà thờ và nhà xứ. Qua các thời quý Cha quản xứ, các sinh hoạt mục vụ của Giáo xứ đã đi vào nề nếp, ổn định. Đến nay, Giáo xứ Minh Hòa đã có nhà thờ khang trang và nhà xứ thoáng mát, đời sống đạo đức của cộng đoàn ngày càng vững mạnh. 

Năm 2022, Cha Gioan Baotixita Nguyễn Bửu Khánh được bổ nhiệm làm cha Tân chánh xứ để coi sóc và hướng dẫn giáo xứ.

Địa dư Đông giáp xứ Dầu Giây; Tây giáp xứ Bình Sơn; Nam giáp xứ Xuân Quế; Bắc giáp xứ Thanh Bình.

Diện tích 7.5 km2

Ngày chầu lượt Chúa Nhật đầu tháng 10 

Tu hội trong xứ Thánh Têrêsa Hài Đồng Giêsu - Cộng đoàn Xã Lộ 25

Linh mục đương nhiệm  Gioan Baotixita Nguyễn Bửu Khánh (2022 -)

Thống kê

Năm

1978

1989

1999

2009

2013

2020

Giáo dân

3.500

5.981

5.758

6.712

4.458

5.832

Gia đình

686

1.172

1.129

1.612

1.124

1.511

Tu sĩ nữ

-

1

3

4

4

 

 

NHỮNG LINH MỤC ĐÃ PHỤC VỤ

# Hình ảnh Tên Linh Mục Chức vụ Thời gian
1 Đaminh Phạm Ngọc Điển Phụ tá 1978 - 1988
2 Đaminh Đinh Viết Tiên Chánh xứ 1978 - 1994
3 Giuse Phạm Văn Thịnh Chánh xứ 1994 - 1998
4 Phanxicô X. Trần Văn Phan Chánh xứ 1998 - 2012
5 Gioakim Phạm Hiệp Phó xứ 2002 - 2007
6 Phaolô Đinh Châu Khâm Phó xứ 23/09/2010 - 17/12/2011
7 Giuse Nguyễn Văn Tề Chánh xứ 2012 - 2014
8 Đaminh Vũ Văn Hoài Chánh xứ 09/2014 - 19/03/2022
9 Antôn Phạm Xuân Toàn Phó xứ 08/2015 - 09/2018
10 Đaminh Nguyễn Hữu Thức Phó xứ 08/09/2020 - 19/03/2022
11 Gioan Bt. Nguyễn Bửu Khánh Chánh xứ 19/03/2022 -

MỘT SỐ HÌNH ẢNH GIÁO XỨ