Giáo Xứ Lộc Hòa

Tên giáo xứ Lộc Hòa
Giáo hạt An Bình
Giáo phận Xuân Lộc
Dân số 17739
Giáo dân 10374
Quan thầy Đức Mẹ Hồn Xác Lên Trời
Địa chỉ giáo xứ Ấp Lộc Hòa, xã Tây Hòa, Trảng Bom, Ðồng Nai
Email
Kênh truyền thông

BẢNG GIỜ LỄ

Thứ 2 Thứ 3 Thứ 4 Thứ 5 Thứ 6 Thứ 7 Chúa nhật Giờ lễ đặc biệt

04:30

17:30

04:30

17:30

04:30

17:30

04:30

17:30

04:30

17:30

04:30

17:00

04:30

06:00

07:45

16:00

18:00

TÓM TẮT LỊCH SỬ

Quá trình hình thành và phát triển
Đầu năm 1969, Cha Giuse Đinh Tuấn Ngạn sáng lập trại hiệp cư Lộc Hoà. Trại hiệp cư này gồm có dân bản xứ và một số dân thành thị đổ về khai hoang lập nghiệp. Khi mới thành lập, trại hiệp cư này thuộc Giáo xứ Vườn Ngô. Ngày 02.02.1970, trại hiệp cư Lộc Hoà chính thức được nâng lên thành Giáo xứ Lộc Hoà và Cha Giuse Đinh Tuấn Ngạn được bổ nhiệm làm chánh xứ tiên khởi, đồng thời cộng đoàn Giáo xứ nhận Đức Mẹ Hồn Xác Lên Trời làm bổn mạng. Qua các thời quý Cha quản xứ, các sinh hoạt mục vụ của Giáo xứ Lộc Hòa đã đi vào nề nếp, ổn định. Năm 1975, Cha Đaminh Trần Văn Minh về phụ trách Giáo xứ. Bên cạnh việc nâng đỡ đời sống đức tin cho cộng đoàn, ngày 02.08.1998, Cha Đaminh Trần Văn Minh và cộng đoàn xây nhà thờ mới để có nơi xứng đáng hơn trong việc thờ phượng Thiên Chúa. Sau 45 năm nhìn lại, Giáo xứ Lộc Hòa nay đã có cơ sở vật chất khang trang và kiên cố: nhà thờ, tháp chuông, nhà xứ, Đài Đức Mẹ, nhà mục vụ. Hiện nay, dưới sự hướng dẫn của Cha Giuse Nguyễn Ngọc Hoàn, Giáo xứ đã phát triển về mọi mặt.

Địa dư Đông giáp xứ Tâm An; Tây giáp xứ Vườn Ngô; Nam giáp Suối Dâu; Bắc giáp Suối Cống Bi

Diện tích 1,28 km2

Ngày chầu lượt  22.02

Dòng tu hội trong giáo xứ hiện nay

  • Đaminh Đức Mẹ Mân Côi Phú Cường - Tu viện Vô Nhiễm Lộc Hòa
  • Thánh Tâm Huế - Cộng đoàn Thánh Tâm Lộc Hòa

Linh mục đương nhiệm Giuse Nguyễn Ngọc Hoàn (2016-)

Thống kê

Năm

1970

1974

1988

1998

2008

2013

2020

Giáo dân

880

1.304

4.497

5.852

6.260

7.449

9.471

Gia đình

115

184

896

1.098

1.498

1.694

2.633

Tu sĩ

Nam

-

-

3

3

6

2

 

Nữ

-

-

9

5

6

7

 

 

NHỮNG LINH MỤC ĐÃ PHỤC VỤ

# Hình ảnh Tên Linh Mục Chức vụ Thời gian
1 Giuse Đinh Tuấn Ngạn Chánh xứ 1969 - 1973
2 Giuse Phan Trọng Hanh Chánh xứ 1973 - 1975
3 Đaminh Trần Văn Minh Chánh xứ 1975 - 2010
4 Phêrô Phan Khắc Giữa Phó xứ 2005 - 2007
5 Phêrô Trần Thanh Việt Phó xứ 27/10/2007 - 10/01/2010
6 Giuse Nguyễn Văn Tăng Chánh xứ 01/2010 - 08/2016
7 Martinô Phạm Thiên Trường Phó xứ 2014 - 08/2017
8 Giuse Nguyễn Ngọc Hoàn Chánh xứ 2016 - 2023
9 Gioan Bt. Vũ Ngọc Hùng Phó xứ 03/08/2017 - 09/2019
10 Giuse Trần Tuấn Hải Phó xứ 16/09/2019 - 19/03/2022
11 Gioan Trịnh Quang Khanh Phó xứ 19/03/2022 - 02/12/2022
12 Đaminh Vũ Minh Hào Phó xứ 16/10/2022 - 10/2023
13 Giuse Nguyễn Thanh Cao Chánh xứ 10/2023 -
14 Phêrô Tống Xuân Hoàng Phó xứ 10/2023 - 06/11/2023

MỘT SỐ HÌNH ẢNH GIÁO XỨ