Giáo Xứ Hưng Bình

Tên giáo xứ Hưng Bình
Giáo hạt Gia Kiệm
Giáo phận Xuân Lộc
Dân số
Giáo dân 6684
Quan thầy Đức Mẹ Mân Côi
Địa chỉ giáo xứ Ấp Lê Lợi, xã Quang Trung, Thống Nhất, Ðồng Nai
Email
Kênh truyền thông

BẢNG GIỜ LỄ

Thứ 2 Thứ 3 Thứ 4 Thứ 5 Thứ 6 Thứ 7 Chúa nhật Giờ lễ đặc biệt

04:30

17:00

04:30

17:00

04:30

17:00

04:30

17:00

04:30

17:00

04:30

17:00

04:30

17:00

TÓM TẮT LỊCH SỬ

Quá trình hình thành và phát triển

Ngày 12.05.1965, Cha Đaminh Đặng Duy Hòa đưa một số giáo dân từ Giáo xứ Thừa Đức, Bình Tuy và Phước Thành đến khu vực Bốt Đỏ, quận Kiệm Tân, Long Khánh để sinh sống và lập nên Giáo xứ Hưng Bình. Cùng năm, Cha Đaminh và cộng đoàn Hưng Bình dựng một nhà nguyện tạm làm nơi dâng lễ và cầu nguyện. Một năm sau, Cha Đaminh cùng cộng đoàn xây dựng nhà thờ bằng vật liệu nhẹ (16m x 45m). Qua các thời quý Cha quản xứ, Giáo xứ Hưng Bình từng bước ổn định và phát triển, cộng đoàn Giáo xứ đã xây nhà thờ bằng tường xây, mái tôn thay thế cho nhà nguyện tạm.

Năm 1997, Cha Antôn Phạm Khắc Liêm về phụ trách Giáo xứ. Bảy năm sau, Cha Antôn cùng cộng đoàn xây dựng nhà thờ kiên cố như hiện nay. Năm 2011, Cha Đaminh Lê Văn Thông kế nhiệm Cha Antôn. Cùng với sự hăng say và nhiệt tình của Cha Đaminh, cộng đoàn Giáo xứ Hưng Bình ngày càng lớn mạnh trong đức tin và triển nở trong tình mến Chúa.

Ngày 03/08/2017 Giáo xứ hân hoan chào đón Cha Tân Chánh xứ Giuse Lê Vinh Hiến.

Ngày 14/11/2022, Giáo xứ đón Cha Giuse Nguyễn Đức Ngọc kế nhiệm Cha Giuse Lê Vinh Hiến. để tiếp tục và coi sóc giáo xứ.

Địa dư Đông giáp ấp 97; Tây giáp xã Bàu Hàm; Nam giáp Dầu Giây; Bắc giáp xứ Ninh Phát.

Diện tích 14,3 Km2

Ngày chầu lượt  Lễ Mẹ Mân Côi

Dòng tu trong Giáo xứ hiện nay Đaminh Tam Hiệp- Tu xá Mẹ Mân Côi I

Linh mục đương nhiệm Giuse Nguyễn Đức Ngọc (14/11/2022- )

Thống kê

Năm

1974

1989

1995

 2003

  2013

2020

Giáo dân

1.800

4.221

 4.857 

5.397

6.152

6.684

Gia đình

264

-

-

-

1.662

1.848

Tu sĩ

3

7

4

 5

 6

 

 

NHỮNG LINH MỤC ĐÃ PHỤC VỤ

# Hình ảnh Tên Linh Mục Chức vụ Thời gian
1 Đaminh Đặng Duy Hòa Chánh xứ 1965 - 1969
2 Gioan Trần Công Nghị Chánh xứ 1969 - 1969
3 Giuse Hoàng Đức An Chánh xứ 1970 - 1992
4 Giuse Nguyễn Việt Tiến Chánh xứ 1992 - 1997
5 Antôn Phạm Khắc Liêm Chánh xứ 1997 - 07/2011
6 Giuse Lê Trần Đình Vũ Phó xứ 08/2011 - 2012
7 Đaminh Lê Văn Thông Chánh xứ 2011 - 2017
8 Giuse Lê Vinh Hiến Chánh xứ 03/08/2017 - 29/08/2022
9 Phêrô Tống Xuân Hoàng Phó xứ 03/08/2017 - 19/03/2022
10 Giuse Trần Tuấn Hải Phó xứ 19/03/2022 -
11 Giuse Nguyễn Đức Ngọc Chánh xứ 14/11/2022 -

MỘT SỐ HÌNH ẢNH GIÁO XỨ