Giáo Xứ Chính Toà

Tên giáo xứ Chính Toà
Giáo hạt Long Khánh
Giáo phận Xuân Lộc
Dân số
Giáo dân 9157
Quan thầy Đức Mẹ Vô Nhiễm
Địa chỉ giáo xứ L44 đường Hùng Vương, Xuân Bình, Long Khánh, Đồng Nai
Email [email protected]
Kênh truyền thông https://www.youtube.com/@GiaoXuChinhToaGiaoPhanXuanLoc

BẢNG GIỜ LỄ

Thứ 2 Thứ 3 Thứ 4 Thứ 5 Thứ 6 Thứ 7 Chúa nhật Giờ lễ đặc biệt

04:30

17:00

04:30

17:00

04:30

17:00

04:30

17:30

04:30

17:00

04:30

17:00

19:00

04:30

06:00

07:30

16:30

18:00

19:30

13 hàng tháng có thánh lễ kính Đức Mẹ lúc 19g00

TÓM TẮT LỊCH SỬ

Quá trình hình thành và phát triển

Năm 1945, Giáo họ Xuân Lộc có khoảng 30 gia đình và một nhà nguyện nhỏ tại ngã ba Phan Thanh Giản và Thoại Ngọc Hầu do Cha Mai Ngọc Khuê, chánh xứ Bình Lộc coi sóc.

Năm 1951, giáo dân về đây sinh sống, lập nghiệp ngày càng tăng, lúc này có khoảng 65 gia đình công giáo.

Ngày 15.09.1959, Đức Cha Simon Hòa Nguyễn Văn Hiền, Giám mục Sài Gòn cho tách họ Xuân Lộc khỏi Giáo xứ Suối Tre và nâng lên thành Giáo xứ Xuân Lộc. Cùng lúc, Đức Cha Simon bổ nhiệm Cha Giuse Lâm Quang Trọng làm Cha xứ tiên khởi của Giáo xứ Xuân Lộc.

Ngày 14.10.1965, Giáo phận Xuân Lộc được thành lập. Một năm sau, Đức tân Giám mục Giuse Lê Văn Ấn về nhận Giáo phận Xuân Lộc dưới quyền chủ tọa của Đức Khâm Sứ tòa thánh Angelo Palmas tại nhà thờ Xuân Lộc. Từ ngày này, nhà thờ Xuân Lộc được nâng lên thành nhà thờ Chính Tòa của Giáo phận Xuân Lộc (khởi công: ngày 02.02.1963 và khánh thành: ngày 22.12.1966).

Để chuẩn bị đón Đại Năm Thánh 2000 và 35 năm thành lập Giáo phận Xuân lộc, Cha Đaminh Nguyễn Chu Trinh cùng cộng đoàn Giáo xứ Chính Tòa đại tu nhà thờ và chỉnh trang khuôn viên thánh đường. Qua các thời quý Cha coi sóc Giáo xứ Chính Toà, cộng đoàn lần lượt xây dựng các cở sở hạ tầng để phục vụ Giáo xứ: nhà xứ, nhà giáo lý, hội trường, nhà sách, nhà vãng lai, các tượng đài, bãi xe. Hiện nay, dưới sự hướng dẫn của Cha Giuse Phạm Sơn Lâm, các sinh hoạt mục vụ của các hội đoàn Giáo xứ đã đi vào nề nếp, ổn định và cộng đoàn Chính Toà ngày thêm vững mạnh trong đức tin, tình mến.

Địa dư Đông giáp Tân Phú, Xuân Bình; Tây giáp Núi Đỏ; Nam giáp Xuân Khánh; Bắc giáp Tân Xuân, Bảo Vinh và Núi Tung.

Diện tích 4 km2

Ngày chầu lượt CN XXXIV TN

Dòng tu trong Giáo xứ hiện nay

- Mến Thánh Giá Thủ Thiêm

- Cộng đoàn Anna

-Cộng đoàn Gioan

Linh mục đương nhiệm Giuse Phạm Sơn Lâm (18/11/2021 - )

Thống kê

Năm

1974

1984

1994

2004

2013

2020

2024

Giáo dân

7089

5927

7823

6977

8579

9639

9157

Gia đình

991

1891

3210

2841

2149

2246

2612

Tu sĩ

0

8

13

22

19

 

94

 

NHỮNG LINH MỤC ĐÃ PHỤC VỤ

# Hình ảnh Tên Linh Mục Chức vụ Thời gian
1 Giuse Lâm Quang Trọng Chánh xứ 1958 - 1975
2 Phêrô Huỳnh Văn Vinh Phó xứ 1972 - 1974
3 Giuse Mai Thanh Trường Phó xứ 1974 - 1983
4 Gioan Bt. Lại Anh Tuấn Phó xứ 1994 - 1998
5 Vinhsơn Đặng Văn Tú Chánh xứ 25/01/1998 - 10/12/1998
6 Vinhsơn Đặng Văn Tú Chánh xứ 25/01/1998 - 10/12/1998
7 Giuse Nguyễn Kim Đoan Chánh xứ 1998 - 1999
8 Vinhsơn Nguyễn Thành Công Phó xứ 1998 - 2000
9 Đaminh Nguyễn Chu Trinh Chánh xứ 1999 - 2004
10 Đaminh Nguyễn Chu Trinh Chánh xứ 1999 - 2004
11 Đaminh Nguyễn Chu Trinh Chánh xứ 1999 - 2004
12 Giuse Trần Văn Đệ Phó xứ 2000 - 2004
13 Bênêđictô Nguyễn Hưng Phó xứ 2000 - 2005
14 Đaminh Phạm Ngọc Thủy Phó xứ 2002 - 2005
15 Đaminh Ngô Công Sứ Chánh xứ 2004 - 16/11/2021
16 Giuse Trần Quang Minh Phó xứ 2005 - 2006
17 Giuse Đoàn Phi Long Phó xứ 2006 - 2008
18 Vinhsơn Trần Hải Ninh Phó xứ 2006 - 2008
19 Micae Nguyễn Chí Hùng Phó xứ 12/2008 - 2009
20 Giuse Nguyễn Viết Sơn Phó xứ 2008 - 2011
21 Giuse Nguyễn Hữu Thiệu Phó xứ 2009 - 2010
22 Giuse Đỗ Mạnh Dũng Phó xứ 08/2010 - 06/2011
23 Đaminh Phạm Văn Tám Phó xứ 2011 - 2015
24 Giuse Đào Minh Lang Phó xứ 30/05/2013 - 30/08/2013
25 Giuse Vũ Xuân Thực Phó xứ 2014 - 2018
26 Đaminh Lâm Sơn Thủy Phó xứ 08/2015 - 08/2017
27 Gioan Bt. Nguyễn Kinh Quốc Phó xứ 2017 - 16/11/2021
28 Antôn Phạm Xuân Toàn Phó xứ 09/2018 - 21/09/2020
29 Matthêu Nguyễn Đại Tài Phó xứ 2019 - 09/2020
30 Giuse Nguyễn Ngọc Quốc Huy Phó xứ 08/09/2020 - 16/11/2021
31 Giuse Phạm Sơn Lâm Chánh xứ 18/11/2021 -
32 Giuse Nguyễn Văn Trí Dũng Phó xứ 18/11/2021 -
33 Gioan Bt. Nguyễn Trọng Hiền Phó xứ 18/11/2021 -
34 Giuse Nguyễn Xuân Dương Phó xứ 18/11/2021 -
35 Antôn Lê Tiến Lĩnh Phó xứ 19/03/2022 - 11/2022

MỘT SỐ HÌNH ẢNH GIÁO XỨ