Giáo Xứ Bùi Đệ

Tên giáo xứ Bùi Đệ
Giáo hạt Phú Thịnh
Giáo phận Xuân Lộc
Dân số 7844
Giáo dân 5
Quan thầy Mẹ Vô Nhiễm (08.12)
Địa chỉ giáo xứ Ấp Sông Mây, xã Bắc Sơn, Trảng Bom, Ðồng Nai
Email
Kênh truyền thông

BẢNG GIỜ LỄ

Thứ 2 Thứ 3 Thứ 4 Thứ 5 Thứ 6 Thứ 7 Chúa nhật Giờ lễ đặc biệt

04:30

17:45

04:30

17:45

04:30

17:45

04:30

17:45

04:30

17:45

04:30

17:45

04:30

06:30

17:30

TÓM TẮT LỊCH SỬ

Quá trình hình thành và phát triển

Năm 1989, Giáo họ Bùi Đệ được hình thành và Cha Giuse Đệ Nguyễn Văn Thanh chánh xứ Bùi Chu quản nhiệm. Trong thời gian quản nhiệm, Cha Giuse Đệ đã cùng giáo dân Bùi Đệ dựng một ngôi nhà nguyện tạm bằng cột gỗ, mái tôn để làm nơi dâng lễ và cầu nguyện. Một năm sau, Giáo họ Bùi Đệ được nâng lên thành GHBL với số giáo dân là 350 trên tổng dân số 800 người. GHBL Bùi Đệ có một nhà an táng dành cho người quá cố (khoảng 1000 m2) và có thánh lễ dành cho người qua đời. Năm 2004, Cha Gioakim Nguyễn Tiến Dũng quản nhiệm GHBL Bùi Đệ và Cha Gioakim đã cùng với cộng đoàn Bùi Đệ xây dựng một nhà nguyện mới kiên cố và thoáng mát để giúp cộng đoàn tham dự thánh lễ sốt sắng hơn. Hiện nay, dưới sự hướng dẫn của Cha Đaminh Trần Mạnh Duyên cộng đoàn GHBL Bùi Đệ đang dần lớn mạnh trong đức tin và các sinh hoạt mục vụ từng bước đi vào nề nếp, ổn định.

Địa dư  Đông giáp xứ Gia Tôn, Tây giáp xứ Gò Xoài, Nam giáp xứ Bùi Chu và xứ Thanh Hoá, Bắc giáp xứ Thạch An.

Diện tích  27 km2

Ngày chầu lượt  Chúa Nhật - Mẹ Vô Nhiễm

Dòng tu trong Giáo xứ hiện nay  Con Đức Mẹ Đi Viếng - Cộng đoàn Con Đức Mẹ Đi Viếng GHBL Bùi Đệ

Linh mục đương nhiệm  Đaminh Trần Mạnh Duyên ( 09/2019 - )

Thống kê

Năm

1990

1999

2007

2010

2013

 2020

Giáo dân

350

3.098

4.107

5.816

5.491

 

Gia đình

81

724

927

1.160

1.357

 

Tu sĩ

-

-

-

4

5

 

NHỮNG LINH MỤC ĐÃ PHỤC VỤ

# Hình ảnh Tên Linh Mục Chức vụ Thời gian
1 Giuse-Đệ Nguyễn Văn Thanh Quản nhiệm 1989 - 2004
2 Gioakim Nguyễn Tiến Dũng Đặc trách 2004 - 2006
3 Giuse Đinh Nam Hưng Quản nhiệm 2004 - 2012
4 Giuse Nguyễn Thái Cường Đặc trách 2006 - 2009
5 Phêrô Lê Duy Tâm Đặc trách 2010 - 2011
6 Philipphê Phạm Anh Hoàng Đặc trách 2011 - 2012
7 Giuse Nguyễn Tâm Chí Chánh xứ 04/09/2018 - 16/09/2019
8 Giuse Nguyễn Tâm Chí Chánh xứ 04/09/2018 - 16/09/2019
9 Đaminh Trần Mạnh Duyên Chánh xứ 25/09/2019 -
10 VinhSơn Nguyễn Thế Cường Phó xứ 16/09/2019 - 08/09/2020
11 Emmanuel Nguyễn Khánh Phó xứ 08/09/2020 -

MỘT SỐ HÌNH ẢNH GIÁO XỨ