Giáo Xứ Hiền Hòa

Tên giáo xứ Hiền Hòa
Giáo hạt Long Thành
Giáo phận Xuân Lộc
Dân số
Giáo dân 8136
Quan thầy Thánh Giuse Thợ
Địa chỉ giáo xứ Ấp Hiền Hòa, xã Phước Thái, Long Thành, Ðồng Nai
Email
Kênh truyền thông

BẢNG GIỜ LỄ

Thứ 2 Thứ 3 Thứ 4 Thứ 5 Thứ 6 Thứ 7 Chúa nhật Giờ lễ đặc biệt

04:30

17:15

04:30

17:15

04:30

17:15

04:30

17:15

04:30

17:15

04:30

17:15

04:30

07:00

17:00

19:00

15:00, Thứ Sáu đầu tháng, Lễ Kính Lòng Chúa Thương Xót

TÓM TẮT LỊCH SỬ

Quá trình hình thành và phát triển

Năm 1973, Cha Gioan Đinh Tiến Hoàn thuộc Giáo Phận Sài Gòn dẫn một số gia đình đến Hiền Hòa định cư lập nghiệp và một năm sau, Giáo xứ Hiền Hòa được hình thành. Cha Gioan cùng giáo dân dựng một nhà thờ tạm bằng cây, mái lá để làm nơi dâng lễ và cầu nguyện. Tháng 07.1975, Cha Giuse Nguyễn Kim Sơn kế nhiệm Cha Gioan phụ trách Giáo xứ. Cha Giuse cùng với cộng đoàn xây một nhà thờ với tường gạch và mái tôn. Năm 1983, Cha Giuse cùng giáo dân xây lại nhà thờ với kích thước 12m x 25m bằng vật liệu bán kiên cố để có nơi xứng đáng tôn thờ Thiên Chúa.
Chín năm sau, Cha Giuse Trần Công Thưởng thay thế Cha Giuse Nguyễn Kim Sơn coi sóc giáo xứ. Cha Giuse khởi công xây dựng lại nhà thờ nhưng đang tiến hành thì Ngài bị tai nạn và qua đời. Sau đó, Cha Bênađô Nguyễn Xuân Thu, chánh xứ Hiền Đức, thay thế Cha Giuse quản nhiệm giáo xứ. Ngày 24.01.1994, Đức Cha Phaolô Maria Nguyễn Minh Nhật cắt cử Cha Phêrô Trần Văn Tiến làm chánh xứ Hiền Hòa. Một năm sau, Cha Phêrô cùng giáo dân nâng cấp và nới rộng nhà thờ. Năm 2000, cộng đoàn Giáo xứ Hiền Hòa đặt viên đá đầu tiên để xây dựng nhà thờ mới và công trình xây dựng hoàn thành vào cuối năm 2001. Qua các thời quý Cha quản xứ, cộng đoàn Giáo xứ Hiền Hòa đã có cơ sở vật chất khang trang đầy đủ để phục vụ cho nhu cầu sinh hoạt tôn giáo. Năm 2009, Cha Giuse Đoàn Công Bình về phụ trách Giáo xứ Hiền Hòa. Cha Giuse từng bước giúp đời sống đức tin và các sinh hoạt mục vụ của Giáo xứ đi vào nề nếp và ổn định cho đến nay.

Ngày 08/09/2020 Giáo xứ hân hoan chào đón Cha Vinhsơn Dương Văn Đức làm Tân Chánh xứ để coi sóc và hướng dẫn Giáo xứ.

Địa dư  Đông giáp Tân Hiệp; Tây giáp biển Đông; Nam giáp Bà Rịa - Vũng Tàu; Bắc giáp Hiền Đức.

Diện tích  15 km2

Ngày chầu lượt  Chúa Nhật Truyền Giáo

Dòng tu trong Giáo xứ hiện nay

  • Nữ Tỳ Thánh Thể - Cộng Đoàn Thánh Têrêsa
  • Trinh Vương - Cộng đoàn Trinh Vương Hiền Hòa

Linh mục đương nhiệm  Vinhsơn Dương Văn Đức ( 08/09/2020 - )

Thống kê

Năm

1989

1995

2000

2003

2007

2011

2013

2020

Giáo dân

4.355

3.762

4.495

5.075

5.706

6.294

6.504

6.975

Gia đình

814

703

840

949

1.067

1.450

1.578

1.617

Tu sĩ

-

3

2

5

12

10

9

 

NHỮNG LINH MỤC ĐÃ PHỤC VỤ

# Hình ảnh Tên Linh Mục Chức vụ Thời gian
1 Gioan Đinh Tiến Hoàn Đặc trách 1973 - 1975
2 Giuse Nguyễn Kim Sơn Quản nhiệm 1975 - 1991
3 Giuse Trần Công Thưởng Quản nhiệm 1992 - 1994
4 Phêrô Trần Văn Tiến Chánh xứ 1994 - 02/2003
5 Giuse Đỗ Mạnh Thái Quản nhiệm 2003 - 2008
6 Giuse Đinh Thế Truyền Chánh xứ 25/01/2008 - 05/2008
7 Giuse Đoàn Công Bình Chánh xứ 23/08/2008 - 08/09/2020
8 Đaminh Đỗ Thanh Chương Phó xứ 21/08/2011 - 18/08/2013
9 Gioan Bt. Nguyễn Đức Hiển Phó xứ 2013 - 2015
10 Đaminh Võ Văn Phụng Phó xứ 2015 - 2017
11 Giuse Phạm Công Quyền Phó xứ 2017 - 19/03/2022
12 Vinhsơn Dương Văn Đức Chánh xứ 02/10/2020 -
13 Phêrô Nguyễn Đức Đại Phó xứ 22/10/2022 -
14 Phêrô Đỗ Công Sơn Phó xứ 19/03/2022 - 22/09/2023
15 Giuse Nguyễn Tuấn Anh Phó xứ 10/2023 -

MỘT SỐ HÌNH ẢNH GIÁO XỨ